ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಿರಂತರ ವಾಸಿಸುವ ನಗರ ಕಾಶಿ ವೇದಗಳಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿದೆ

Sandalwood Paste Abhisheka. Image.

ರಾತ್ರಿ ಮಲಗುವ ಮೊದಲು ಪಠಿಸಬೇಕಾದ ಶ್ಲೋಕವಿದೆ.

ಕಾಶಿ ಸ್ನಾನಂ.

ಕಿಷ್ಕಿಂಧಾ ಭೋಜನಂ

ಚಿದಂಬರ ದರಿಸನಮ್

ಶಿವ ಶಿವ ನಟರಾಜ

ಈ ಶ್ಲೋಕವು ಅಡೆತಡೆಯಿಲ್ಲದ ನಿದ್ರೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಶ್ಲೋಕದ ಮಹತ್ವವನ್ನು ನಾನು ಇನ್ನೊಂದು ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸುತ್ತೇನೆ.

ಆ ಕಾಶಿಯನ್ನು ವಾರಾಣಸಿ ಎಂದೂ ಏಕೆ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ,

ವಾರಣಾಸಿಯು ಎಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ, ಹಿಂದೂಗಳು ವರ್ಷವಿಡೀ ಈ ನಗರಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಾರೆ, ಪೂರ್ವಜರಿಗೆ ಮತ್ತು ತನಗೆ ನೈವೇದ್ಯಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇತಿಹಾಸಗಳಾದ ರಾಮಾಯಣ ಮತ್ತು ಮಹಾಭಾರತ, ಪುರಾಣಗಳು ಕಾಶಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತನಾಡುತ್ತವೆ?

ಮೊದಲ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಅದರ ಪ್ರಾಚೀನತೆ.

ಕಾಸಿಯು ಪ್ರಪಂಚದ ಅತ್ಯಂತ ನಿರಂತರವಾದ ಜೀವನಾಡಿದ ನಗರ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ.

ಇದರ ಇತಿಹಾಸವು ವೈದಿಕ ಕಾಲದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ.

“ಬನಾರಸ್ ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಾಚೀನತೆ, ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯ ಪೂಜ್ಯಭಾವನೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವ ಯಾವುದೇ ನಗರ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲ”- ಪಿ.ವಿ.ಕೇನ್.

.

ವಾರಣಾಸಿಯ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಮಾನವ ಕಸುಬು ಅಥರ್ವವೇದದಲ್ಲಿ (5-22-14) ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಮಹಾಜನಪದ (ಸಂಸ್ಕೃತ) (ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಆರನೇ ಶತಮಾನದಿಂದ ಕ್ರಿ.ಪೂ. ನಾಲ್ಕನೆಯ ಶತಮಾನದವರೆಗೆ ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಹದಿನಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಕುಲೀನ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಮಹಾ, “ಮಹಾ”, “ಶ್ರೇಷ್ಠ”, ಮತ್ತು ಜಾನಪದ “ಒಂದು ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ನೆಲೆ”, “ದೇಶ”) ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಹದಿನಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಕುಲೀನ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಬೌದ್ಧ ಗ್ರಂಥಗಳಾದ ಅಂಗುತ್ತರ ನಿಕಾಯ[೧] ಹದಿನಾರು ಮಹಾನ್ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಗಣರಾಜ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತವೆ, ಅವು ವಾಯವ್ಯದ ಗಾಂಧಾರದಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಪೂರ್ವ ಭಾಗದ ಅಂಗದವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೌದ್ಧಧರ್ಮದ ಉದಯಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್-ವಿಂಧ್ಯನ್ ಪ್ರದೇಶದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದವು..

,

.

ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಈ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಶಿಯೂ ಒಂದು.

ಶಿವನ ಆರಾಧನೆಯು ವೇದಗಳಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ದ್ರಾವಿಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗಗಳು ಸಹ ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ.

ಇಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ.

ಕ್ರಿ.ಪೂ. 1500 ರಿಂದ ಬ್ಯಾಬಿಲೋನಿಯಾವನ್ನು ಆಳಿದ ಕಾಸೈಟ್ ಗಳು, ಆದರೆ ಕ್ರಿ.ಪೂ. 1800 ರಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದರು, ಅವರು ಸಂಸ್ಕೃತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು.

ಅತ್ಯಂತ ಪರಿಶುದ್ಧವಾದ ಸಂಸ್ಕೃತ ಹೆಸರುಗಳನ್ನು (ಕ್ರಿ.ಪೂ. 1400ರಿಂದ) ಹೊಂದಿದ್ದ ಮಿತಾನಿಯಂತೆ, ಅವರೂ ಸಹ ಸಂಸ್ಕೃತಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು.

ವಾಸ್ತವವೆಂದರೆ ಸೌರಾಷ್ಟ್ರ (ಜೊರಾಸ್ಟರ್) ಗುಜರಾತಿನ ಸೌರಾಷ್ಟ್ರ ಕರಾವಳಿಯಿಂದ ಇರಾನ್ ಗೆ ವಲಸೆ ಬಂದಂತೆ ಅವರು ಗಂಗಾ ಬಯಲಿನಿಂದ ವಲಸೆ ಬಂದರು (ದಯವಿಟ್ಟು ಕಂಚಿ ಪರಮಾಚಾರ್ಯರ (1894-1994) ಜೊರಾಸ್ಟರ್/ಸೌರಾಷ್ಟ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಡಿದ ಭಾಷಣವನ್ನು ಓದಿರಿ.

ಮಿತ್ತನಿ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನ ಲೇಖನವನ್ನು ಸಹ ಓದಿ, ಅಲ್ಲಿ ನಾನು ತಮಿಳರಿಗೆ ಮಿತ್ತನಿ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ವಿವರಿಸಿದ್ದೇನೆ

. ಬುದ್ಧನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕಾಶಿಯನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದನು ಮತ್ತು ಜೈನ ತೀರ್ಥಂಕರರಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಇಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದರು.ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಮೂರು ಸ್ತಂಭಗಳಾದ ಆದಿ ಶಂಕರಾಚಾರ್ಯರು, ರಾಮಾನುಜಾಚಾರ್ಯರು ಮತ್ತು ಮಧ್ವಾಚಾರ್ಯರು ಕಾಶಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದರು.ವೇದಗಳು ಸುಮಾರು ಕ್ರಿ.ಪೂ 5000 ರ ಆಸುಪಾಸಿನಲ್ಲಿವೆ.ವೇದಗಳನ್ನು ಬಹಳ ಮುಂಚಿತವಾಗಿಯೇ ವಿವರಿಸಲು ನಾನು ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದೇನೆ.ಆದ್ದರಿಂದ ಕಾಸಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ೭೦೦೦ ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿದೆ.ಕಾಶಿಯ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕವಾಗಿ ಸರಿಯಾದ ಹೆಸರು ಅವಿಮುಕ್ತ.ಕಾಶಿ, ವಾರಣ ಮತ್ತು ಆಸಿ ಎಂಬ ಎರಡು ಸಣ್ಣ ನದಿಗಳು ಗಂಗೆಯನ್ನು ಸೇರುವ ಮೊದಲು ಹರಿಯುವುದರಿಂದ ಕಾಶಿ ಎಂಬ ಹೆಸರು ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಒಂದು ದಂತಕಥೆಯಿದೆ.ಕ್ರಿ.ಪೂ. 800ಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಮಡಕೆಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ.ವೈದಿಕ ಕಾಲಕ್ಕೂ ಮೊದಲೇ ಅಜಿವಕರು ಮತ್ತು ಕಾಪಾಲಿಕರು ಮತ್ತು ಪಾಸ್ಪತದ್ ಶಿವನನ್ನು ಆರಾಧಿಸುವವರು ಇಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.ಇಂದಿಗೂ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ ಕಪಾಲಿಕರು ಮತ್ತು ಅಘೋರಿಗಳನ್ನು ನೋಡಬಹುದು.

. ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ಮೇಲೆ ಕಾಶಿಯ ಹಿಡಿತ ಎಷ್ಟಿದೆಯೆಂದರೆ, ಕುತುಬುದ್ದೀನ್ ಇಬಕ್ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿನ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ನೆಲಸಮಗೊಳಿಸಿ ಮಸೀದಿಗಳನ್ನು 1194 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಈ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಔರಂಗಜೇಬನವರೆಗೂ ಮುಂದುವರಿಸಲಾಯಿತು. .ಚೀನೀ ಟ್ರಾವೆಲರ್ ಹ್ಯೂನ್ ತ್ಸಾಂಗ್ ನ ಪ್ರಕಾರ ಕಾಶಿಯಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ದೇವಾಲಯಗಳಿದ್ದವು.ಅಲ್ಲಿ ೩೦ ಮೀಟರ್ ಗಳ ಶಿವ ಪ್ರತಿಮೆ ಇತ್ತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.ಉಲ್ಲೇಖ ಮತ್ತು ಉಲ್ಲೇಖಗಳು

. http://hinduwebsite.com/hinduism/concepts/kasi.asp

http://tamilandvedas.com/tag/kasi/

Kasi,what to see.
Kasi Annapoorna Abhisheka.

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: