பாபர் மசூதி பாபரால் கட்டப்படவில்லை


தவறான தகவல்களை எவ்வாறு பரப்புவது என்பது குறித்து ஒரு பழமொழி உள்ளது. இது இவ்வாறு ‘Supressio veri, Suggestio Falsi

அது ‘சத்தியத்தை அடக்கு, பொய்யை சிபாரிசு செய்’ என்பதாகும்.

இந்த பழமொழிக்கு சிறந்த எடுத்துக்காட்டை இந்திய வரலாற்றில் காணலாம். இந்திய வரலாறு இன்றும், இந்தியாவை ஆக்கிரமித் தவர்கள், என்ன எழுதினார்களோ , அதுதான் இன்றும் கற்பிக்கப்படுகிறது, . இதைத்தான் இந்தியாவில் பள்ளியிலிருந்தே படித்துக் கொண்டிருக்கிறார்கள். அலெக்ஸாண்டரின் வருகைக்கு முன்பு இந்தியாவில் எதுவும் இல்லை என்று வரலாறு இன்றும் நம்புகிறது.

இன்னொருபுறம், இந்திய வம்சாவளியைச் சாராத விஷயங்களை இந்திய வம்சாவளியினர் என்று பரிந்துரைப்பதும், இந்தியா பற்றிய உண்மைகள், வரலாறு, நினைவுச்சின்னங்கள், கோயில்கள் மற்றும் பலவற்றை நுணுக்கமாக திரிப்பதும் ஆகும், இதனால் உங்கள் சொந்த மண்ணை, நீங்கள் அந்நியமாக உணர்கிறீர்கள்.

சரித்திரத்தைக் கையாளுதல் மிகவும் முக்கியமானது. அவர் கையாளப்படுகிறார் என்பது ஒருவருக்குத் தெரியாதபடி செய்வது ஒரு கலை.

அத்தகைய கலைகளில் ஒன்றுதான் பாபர் மசூதி.

பாபர் மசூதி பாபரால் கட்டப்படவில்லை என்பதை அறிந்தால் அதிர்ச்சியடைவீர்கள்.

நமது வரலாற்றை அறிய பின்வருவனவற்றைப் படியுங்கள்.

மிர் பாகி அல்லது மிர் பாங்கி என்றும் அழைக்கப்படும் பாக்கி தஷ்கண்டி, முதல் முகலாய பேரரசர் பாபரின் ஆட்சியின் போது தாஷ்கண்ட் (நவீன உஸ்பெகிஸ்தானில்) இருந்து வந்த ஒரு முகலாய தளபதி ஆவார். அவர் அவத் மாகாணத்தின் ஆளுநராக நியமிக்கப்பட்டதாக பரவலாக நம்பப்படுகிறது. அவர் 1528 ஆம் ஆண்டில் அயோத்தியில் ராமர் கோயிலை இடித்து பாபர் மசூதியைக் கட்டியதாக நம்பப்படுகிறது. பாபர் நாமாவில்( பாபர் வரலாறு),மிர் பாங்கி பெயர் மற்ற பின்னொட்டுகளுடன் தோன்றுகிறது: பாக்கி ஷகவல், பாக்கி பெக் (தளபதி) அல்லது பாக்கி மிங்பாஷி (ஆயிரம் துருப்புகளின் தளபதி).

இருப்பினும், பாபரின் காலவரிசை (பாபர் நாமா)அவரை மிர் (இளவரசர் அல்லது பிரபு) என்று விவரிக்கவில்லை. பிரிட்டிஷ் நிலஅளவையாளர் பிரான்சிஸ் புக்கானனின் நலனுக்காக பாபர் மசூதியின் மீது 1813-1814 ஆம் ஆண்டில் ஒரு போலி கல்வெட்டில் “மிர் பாக்கி” என்ற பெயர் கட்டப்பட்டது என்றும், உண்மையில் பாபரின் ஆட்சியில் “மிர் பாகி” என்று அழைக்கப்படும் எந்த இளவரசரும் இல்லை என்றும் காவல்துறை அதிகாரியாக இருந்து அறிஞராக மாறிய கிஷோர் குணால் நம்புகிறார்

பிரான்சிஸ் புகேனன்

1813-14 ஆம் ஆண்டில் பிரிட்டிஷ் கிழக்கிந்திய கம்பெனியின் சார்பாக கோரக்பூர் பிரிவில் புக்கானன்-ஹாமில்டன் என்றும் அழைக்கப்பட்டார். புக்கானனின் அறிக்கை, ஒருபோதும் வெளியிடப்படவில்லை, ஆனால் பிரிட்டிஷ் நூலக காப்பகங்களில் கிடைக்கிறது, இந்துக்கள் பொதுவாக கோயில்கள் அழிக்கப்படுவதற்கு “அவுரங்கசீப்பின் ஆவேசமான ஆர்வத்திற்கு” காரணம் என்று கூறுகிறது, ஆனால் அயோத்தியில் உள்ள பெரிய மசூதி (இப்போது பாபர் மசூதி என்று அழைக்கப்படுகிறது) பாபரால் “அதன் சுவர்களில் உள்ள கல்வெட்டு” மூலம் கட்டப்பட்டது என்று உறுதிப்படுத்தப்பட்டது. புக்கானன் பாரசீக மொழியில் அந்த கல்வெட்டை ஒரு எழுத்தாளரால் நகலெடுத்து மௌலவி நண்பர் ஒருவரால் மொழிபெயர்க்கப்பட்டது. இருப்பினும் மொழிபெயர்ப்பில் இரண்டு கல்வெட்டுகள் இருந்தன. முதல் கல்வெட்டில் இந்த மசூதி ஹிஜ்ரி 935 அல்லது ஹிஜ்ரி 923 ஆம் ஆண்டில் ‘மிர் பாக்கி’ என்பவரால் கட்டப்பட்டது என்று குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

இரண்டாவது கல்வெட்டு அவுரங்கசீப்பின் வம்சாவளியை விவரித்தது.] மொழிபெயர்ப்பாளருக்கு தேதிக்கான அனகிராம் செய்வதில் சிரமம் இருந்தது, ஏனென்றால் ஒரு வார்த்தை காணாமல் போனது, இதன் விளைவாக கி.மு 935 க்கு பதிலாக கி.மு 923 தேதி இருந்திருக்கும். இந்த முரண்பாடுகளும் பொருத்தமின்மைகளும் பாபரின் உத்தரவின் பேரில் மசூதி கட்டப்பட்டது என்று கூறிய புக்கானன் மீது எந்த தாக்கத்தையும் ஏற்படுத்தவில்லை.

ராமர் பிறந்த இடம் என்று இந்துக்களால் நம்பப்படும் இடத்தில் பாபர் மசூதி அமைந்துள்ளது. 1672 ஆம் ஆண்டு வரை இந்த இடத்தில் ஒரு மசூதி இருந்ததற்கான பதிவுகள் எதுவும் இல்லை, மேலும் 19 ஆம் நூற்றாண்டில் புக்கானன் இந்த கல்வெட்டுகளைக் கண்டுபிடிப்பதற்கு முன்பு பாபர் அல்லது மிர் பாகியுடன் அறியப்பட்ட தொடர்பு எதுவும் இல்லை. பாபர்நாமாவில் மசூதி பற்றியோ அல்லது ஒரு கோவிலை அழித்ததைப் பற்றியோ எதுவும் குறிப்பிடப்படவில்லை. துளசிதாசரின் ராம்சரித் மானஸ் (கி.பி 1574) மற்றும் அபுல்-பஸ்ல் இப்னு முபாரக்கின் அய்ன்-இ அக்பரி (கி.பி 1598) ஆகியோர் ஒரு மசூதியைப் பற்றி எதுவும் குறிப்பிடவில்லை.

இக்கட்டுரையின் ஆங்கில மூலம்

மேற்கோள் மற்றும் மேற்கோள்கள்.

நூரானி, ஏ.ஜி(2003), பாபர் மசூதி கேள்வி, 1528-2003, தொகுதி 1, துலிகா புக்ஸ், அறிமுகம் (ப. xvii), ISBN
↑ குணால், அயோத்தி மறுபரிசீலனை (2016), அத்தியாயம் 6.
↑ குணால், அயோத்தி மறுபரிசீலனை (2016), ப. 142, 199.
↑ குணால், அயோத்தி மறுபரிசீலனை (2016), அத்தியாயம் 5.
↑ K. Elst (1995). “அயோத்தி விவாதம்”. In Gilbert Pollet (ed.). இந்திய காவிய மதிப்புகள்: ராமாயணமும் அதன் தாக்கமும். பீட்டர்ஸ் பதிப்பகம். பக். 28–29. ISBN 9789068317015.
↑ நாராயண், தி அயோத்யா கோயில் மசூதி தகராறு (1993), ப. 17.
↑ ஜெயின், ராமா மற்றும் அயோத்தியா (2013), பக்.
↑ ஜெயின், ராமா அண்ட் அயோத்யா (2013), ப. 9, 120, 164.
↑ குணால், அயோத்தி மறுபரிசீலனை (2016), ப.
↑ குணால், அயோத்தி மறுபார்வை (2016), ப. xxvii.
↑ ஜெயின், ராமா மற்றும் அயோத்தியா (2013), பக்.
↑ குணால், அயோத்தி மறுபரிசீலனை (2016), ப.

18 Million Views ,11 Million Readers, 8700 Articles.

Join 7,497 other followers
,

Leave a Reply

Please log in using one of these methods to post your comment:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

%d bloggers like this: