பாதங்களை அடையும் போது வெந்நீர் குளிர்ச்சியாக மாறும் ,லக்ஷ்மி வெங்கடேஸ்வரா கப்பூர்

Thirumukkoodal Appan. Image

இந்தியக் கோயில்கள் என்னை வியப்பில் ஆழ்த்துவதை ஒருபோதும் நிறுத்துவதில்லை. ஆன்மீக வலிமையின் ஆதாரங்களாக இருப்பதைத் தவிர, அவை கட்டிடக்கலை அதிசயங்களும் கூட. பல கோயில்கள் வானியல் ரீதியாக அமைக்கப்பட்டுள்ளன. சில கோவில்கள்வானியல் நிகழ்வுகளுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளன. சில கோயில்கள் ஒரே தீர்க்கரேகையில் சீரமைக்கப்பட்டுள்ளன. பன்னிரண்டு ஜோதிர்லிங்கக் கோயில்கள் ஃபிபானோச்சிச்(Fibonacci) சுழலை உருவாக்குகின்றன. சூரியனின் கதிர்கள் ஒரு குறிப்பிட்ட நேரத்தில் ஒரு குறிப்பிட்ட இடத்தில் விழும் கோயில்கள் உள்ளன. சிவலிங்கம் ஒரு நாளைக்கு ஐந்து முறை நிறம் மாறும் கோயில்கள் உள்ளன…. பட்டியல் நீள்கிறது.

இப்போது இந்த அற்புதமான கோவில்களில் மற்றொரு கூடுதல். கர்நாடகாவின் ராய்ச்சூர் மாவட்டத்தில் உள்ள கப்பூர் என்ற இடத்தில் லட்சுமி வெங்கடேஸ்வரா கோயில் உள்ளது. இந்த கோயில் குறைந்தது 800 ஆண்டுகள் பழமையானது. இது கல்யாண சக்குக்கியர்களால் கட்டப்பட்டது. இந்த கோவிலில் ஸ்ரீ வெங்கடேஸ்வரரைத் தவிர ஹனுமான் இருக்கிறார். இங்கு, வெந்நீரால் அபிஷேகம் செய்யப்படுகிறது, அது சிலையின் பாதத்தை அடையும் போது குளிர்ச்சியாக மாறும். நீராவி உயர்வதைக் காணலாம். இருப்பினும், வெந்நீர் பாதங்களில் ஊற்றப்படுகிறது, அது சூடாக இருக்கும்.

Nuclear explosion.jpg

மகாபாரதத்தில் அணு ஆயுத வெடிப்பு ஹரப்பா ஆதாரங்கள்


அணு வெடிப்பு.பண்டைய அணு வெடிப்புகளைப் பற்றி ஓப்பன்ஹைமர் பின்வருமாறு குறிப்பிட்டார்: “பண்டைய இந்தியாவில், நீளத்தின் சில அளவீடுகளுக்கான சொற்களைக் காண்கிறோம், ஒன்று ஒளியாண்டுகளின் தூரம், ஒன்று அணுவின் நீளம். அணுசக்தியை வைத்திருக்கும் ஒரு சமூகத்திற்கு மட்டுமே இதுபோன்ற வார்த்தைகள் தேவைப்படும்.”

Sandalwood Paste Abhisheka. Image.

ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ನಿರಂತರ ವಾಸಿಸುವ ನಗರ ಕಾಶಿ ವೇದಗಳಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿದೆ


ಮಹಾಜನಪದ (ಸಂಸ್ಕೃತ) (ಕ್ರಿ.ಪೂ. ಆರನೇ ಶತಮಾನದಿಂದ ಕ್ರಿ.ಪೂ. ನಾಲ್ಕನೆಯ ಶತಮಾನದವರೆಗೆ ಪ್ರಾಚೀನ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಹದಿನಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಕುಲೀನ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಮಹಾ, “ಮಹಾ”, “ಶ್ರೇಷ್ಠ”, ಮತ್ತು ಜಾನಪದ “ಒಂದು ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ನೆಲೆ”, “ದೇಶ”) ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಹದಿನಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ಅಥವಾ ಕುಲೀನ ಗಣರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಪ್ರಾಚೀನ ಬೌದ್ಧ ಗ್ರಂಥಗಳಾದ ಅಂಗುತ್ತರ ನಿಕಾಯ[೧] ಹದಿನಾರು ಮಹಾನ್ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಗಣರಾಜ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತವೆ, ಅವು ವಾಯವ್ಯದ ಗಾಂಧಾರದಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಪೂರ್ವ ಭಾಗದ ಅಂಗದವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬೌದ್ಧಧರ್ಮದ ಉದಯಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಟ್ರಾನ್ಸ್-ವಿಂಧ್ಯನ್ ಪ್ರದೇಶದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದವು..

Viswanath Temple, Varanasi

दुनिया का सबसे पुराना निरंतर जीवित शहर काशी वेदों से पहले का है


पहला महत्वपूर्ण कारण इसकी प्राचीनता है। काशी को दुनिया में सबसे लंबे समय तक रहने वाला शहर होने का गौरव प्राप्त है और इसका इतिहास वैदिक काल से है। दुनिया में ऐसा कोई शहर नहीं है जो वाराणसी से अधिक प्राचीनता और अधिक लोगों की पूजा की मांग करता हो।

வெங்கடேஸ்வரர் கோவில் கப்பூரு,ராய்ச்சூர் கர்நாடகா.

ஸ்ரீ. லக்ஷ்மி வெங்கடேஸ்வரா கோயில், கப்பூர், ராய்ச்சூர் மாவட்டம், கர்நாடகா.


கப்புரு, ராய்ச்சூர் மாவட்டத்தின் கோயில் நகரம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்நகரில் 30 கோயில்களும், 28 குடைவரைகளும் உள்ளன. பண்டைய காலங்களில், கப்பூர் கர்பபுரா என்றும், கோபராகிராமம் என்றும் அழைக்கப்பட்டது. இவற்றில் பல கோயில்கள் கல்யாணி சாளுக்கியர்களின் ஆட்சிக் காலத்தில் கட்டப்பட்டன. ஹனுமான், ஈஸ்வரன், வெங்கடேஸ்வரா, மாலே சங்கரர், பங்காரா பசப்பா, மகாநந்தீஸ்வரர், ஏலு பாவி பசவண்ணா மற்றும் பூதி பசவேஸ்வரா கோயில் ஆகியவை கபூரின் சில முக்கிய கோயில்களாகும்; இடிபாடுகளில் வேறு பல கோயில்கள் உள்ளன.

எப்படி அடைவது.

அருகிலுள்ள விமான நிலையம்.பெங்களூர்.

இரயில் நிலையம். ராய்ச்சூர்.

Bangalore.To கப்பூர் நகரத்திலிருந்து ராய்ச்சூருக்குச் செல்லும் பேருந்துகள் குறைந்த எண்ணிக்கையில் உள்ளன.உள்ளூர் பேருந்துகள் உள்ளன. டாக்ஸிகள் கிடைக்கின்றன.ராய்ச்சூர் சென்று அங்கிருந்து கப்பூரு செல்வது நல்லது.

%d bloggers like this: